แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ชื่อ
โครงสร้างอะตอม เวลาเรียน
4 ชั่วโมง
เรื่อง การจัดเรียงอิเล็กตรอนในอะตอมของธาตุ

1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่ ว3.1 เข้าใจสมบัติของสสาร
ความสัมพันธ์ระหว่างสมบัติของสารกับโครงสร้างและ แรงยึดเหนี่ยวระหว่างอนุภาค
มีกระบวนการสืบเสาะ หาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ นำความรู้ไปใช้ประโยชน์
2. ตัวชี้วัด
ว3.1 ม.4-6/2 วิเคราะห์และอธิบายการจัดเรียงอิเล็กตรอนในอะตอม
ความสัมพันธ์ระหว่างอิเล็กตรอนในระดับพลังงานนอกสุดกับสมบัติของธาตุ
และการเกิดปฏิกิริยา
3.
สาระสำคัญ
การจัดเรียงอิเล็กตรอนในระดับพลังงาน
คือ จำนวนอิเล็กตรอนมากที่สุดที่มีได้ในแต่ละในระดับพลังงานจะมีค่าเท่ากับ 2n2 เมื่อ n คือ ตัวเลขแสดงระดับพลังงาน
ระดับพลังงานตั้งแต่ 1-7 คือ K L M N O P Q ซึ่งอิเล็กตรอนในระดับพลังงานชั้นนอกสุดเรียกว่า เวเลนซ์อิเล็กตรอน
มีได้ไม่เกิน 8 อนุภาค จำนวนระดับพลังงานบอกเลขที่คาบ
จำนวนเวเลนซ์อิเล็กตรอนบอกเลขที่หมู่ แต่ละระดับพลังงาน
ประกอบด้วยพลังงานย่อยใช้ตัวอักษร s p d f ตามลำดับ
ระดับพลังงานย่อย s มี 1 ออร์บิทอล 2
อิเล็กตรอน ระดับพลังงานย่อย p มี 3 ออร์บิทอล 6 อิเล็กตรอน ระดับพลังงานย่อย d มี 5 ออร์บิทอล 10 อิเล็กตรอน
ระดับพลังงานย่อย f มี 7 ออร์บิทอล 14
อิเล็กตรอน
4. สาระการเรียนรู้
1 ความรู้
(K) : การจัดเรียงอิเล็กตรอนในอะตอม
2 ทักษะ/กระบวนการ
(P) : การสืบค้นข้อมูล การวิเคราะห์
การอภิปราย การแปลความหมายข้อมูล
และการลงข้อสรุปเรื่องการจัดเรียงอิเล็กตรอนในอะตอม
3 คุณลักษณะ (A)
: ความสนใจใฝ่รู้ ความกระตือรือร้น การแสดงความคิดเห็น
การยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น
ความมีเหตุผลเกี่ยวกับข้อมูลในเรื่องการจัดเรียงอิเล็กตรอนในอะตอม
5. จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.
อธิบายการจัดเรียงอิเล็กตรอนในระดับพลังงานต่างๆได้
2.
อธิบายสมบัติบางประการของธาตุจากอิเล็กตรอนที่บรรจุในระดับพลังงานนอกสุดได้
3.อธิบายการจัดเรียงธาตุลงในตารางธาตุได้
6. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่
1 ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement)
1
ทวนเรื่องอนุภาคมูลฐานของอะตอมโดยยกตัวอย่างสัญลักษณ์นิวเคลียร์ให้นักเรียนร่วมอธิบาย
ขั้นที่
2 สำรวจ และค้นหา (Exploration)
2 ครูอธิบายการจัดเรียงอิเล็กตรอนในระดับพลังงานหลักและพลังงานย่อยบนกระดานดำหน้าชั้นเรียน
3 ยกตัวอย่างธาตุในหมู่
IA, IIA, IIIA, IVA, VA, VIA, VIIA และ VIIIA และร่วมกันแสดงวิธีการจัดเรียงอิเล็กตรอน
ขั้นที่
3 อธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
4 ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายหาข้อสรุปในเรื่องการจัดเรียงอิเล็กตรอนในระดับพลังงานหลักและพลังงานย่อย
ขั้นที่
4 ขยายความรู้ (Elaboration)
5 สุ่มเลือกตัวแทนนักเรียนออกมาแสดงวิธีการจัดเรียงอิเล็กตรอนในระดับพลังงานหลักและพลังงานย่อยบนกระดานดำหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่
5 ประเมิน (Evaluation)
6 ทำแบบฝึกหัดเรื่อง
การจัดเรียงอิเล็กตรอนในอะตอม
7. สื่อและแหล่งเรียนรู้
1
หนังสือเรียนเคมีพื้นฐานชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
8. การวัดและการประเมินผล
1. การตอบคำถามในชั้นเรียน
2.
ตรวจจากแบบฝึกหัด