แผนการจัดการเรียนรู้ที่
2
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ชื่อ โครงสร้างอะตอม เวลาเรียน
3 ชั่วโมง เรื่อง เลขมวล
เลขอะตอม และไอโซโทป

1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่ ว3.1 เข้าใจสมบัติของสสาร
ความสัมพันธ์ระหว่างสมบัติของสารกับโครงสร้างและ แรงยึดเหนี่ยวระหว่างอนุภาค
มีกระบวนการสืบเสาะ หาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้นำความรู้ไปใช้ประโยชน์
2. ตัวชี้วัด
ว 3.1 ม.4/1 สืบค้นและอธิบายโครงสร้างอะตอม และสัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
3.
สาระสำคัญ
นักวิทยาศาสตร์ใช้ตัวพิมพ์ใหญ่ของอักษรตัวแรกของชื่อธาตุในภาษาอังกฤษ
หรือภาษาละติน เป็นลัญลักษณ์แทนชื่อธาตุ
ตัวเลขที่มุมล่างซ้ายมือของตัวอักษรแทนจำนวนโปรตอน (เลขอะตอม)
และใช้ตัวเลขที่มุมบนซ้ายมือของตัวอักษรแทนจำนวนรวมของโปรตอนและนิวตรอนของธาตุแต่ละชนิด (เลขมวล)
เรียกสัญลักษณ์แบบนี้ว่าสัญลักษณ์นิวเคลียร์ เช่น 11H เป็นต้น
ธาตุชนิดเดียวกันจะมีเลขอะตอมเหมือนกัน แต่เลขมวลต่างกันเรียกว่าเป็นไอโซโทปกัน
4. สาระการเรียนรู้
1 ความรู้ (K) : เลขอะตอม เลขมวล และไอโซโทป
2 ทักษะ/กระบวนการ (P) : การสืบค้นข้อมูล การวิเคราะห์ การอภิปราย
การแปลความหมายข้อมูล และการลงข้อสรุปเรื่อง เลขอะตอม เลขมวล และไอโซโทป
3 คุณลักษณะ (A) : ความสนใจใฝ่รู้ ความกระตือรือร้น การแสดงความคิดเห็น
การยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น ความมีเหตุผลเกี่ยวกับข้อมูลในเรื่อง เลขอะตอม
เลขมวล และไอโซโทป
5.
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. บอกเลขอะตอม
เลขมวล ของธาตุได้
2. บอกสัญลักษณ์นิวเคลียร์ของโอโซโทปของธาตุต่าง
ๆ ได้
6. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่
1 ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement)
1
ครูถามนักเรียนว่าในทางเคมี
นักเรียนคิดว่าอะไรที่อนุภาคมีขนาดเล็กมากที่สุดให้นักเรียนร่วมกันลองตอบคำถาม
2
ครูซักถามนักเรียนว่า นอกจากอะตอมที่มีขนาดเล็กที่สุดแล้ว
นักเรียนคิดว่ามีอะไรอย่างอื่นอีกหรือไม่ที่มีขนาดเล็กกว่าอะตอม
ให้นักเรียนร่วมกันพิจารณา
ขั้นที่
2 สำรวจ และค้นหา (Exploration)
3
ยกตัวอย่างสัญลักษณ์นิวเคลียร์ 5-6 ตัวอย่าง
ให้นักเรียนร่วมกันพิจารณาถึงอนุภาคมูลฐานของอะตอมที่แตกต่างกันของธาตุแต่ละชนิด
ขั้นที่
3 อธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
4.
ครูอธิบาย เรื่อง เลขอะตอม เลขมวล และไอโซโทป
ขั้นที่
4 ขยายความรู้ (Elaboration)
5 ยกตัวอย่างธาตุและให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายว่า
ธาตุที่ยกตัวอย่างมีเลขอะตอม เลขมวลเท่ากับเท่าไร
6
ยกตัวอย่างจำนวนอิเล็กตรอน จำนวนนิวตรอน
ของธาตุให้นักเรียนร่วมกันเขียนสัญลักษณ์นิวเคลียร์ของไอโซโทปต่าง ๆ
ของธาตุที่ยกตัวอย่าง
ขั้นที่
5 ประเมิน (Evaluation)
7 ทำแบบฝึกหัดเรื่องเลขอะตอม
เลขมวล และไอโซโทป
7. สื่อและแหล่งเรียนรู้
1
หนังสือเรียนวิชาเคมีพื้นฐานชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 เล่ม 1
8. การวัดและการประเมินผล
1.
การตอบคำถามในชั้นเรียน
2.
ตรวจจากแบบฝึกหัดในเอกสารประกอบการเรียนวิชาเคมีพื้นฐานชั้นมัธยมศึกษาปีที่
4 เล่ม 1
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น